โครงการค่ายปรับเปลี่ยนพฤติกรรมอำเภอพญาเม็งราย
1. หลักการและเหตุผล
ด้วยปัญหายาเสพติด เป็นปัญหาสำคัญที่ส่งผลกระทบต่อความสงบสุขของประชาชนและเป็นภัยต่อความมั่นคงของประเทศ ซึ่งรัฐบาลได้ตระหนักถึงความรุนแรงของปัญหายาเสพติด จึงกำหนดให้เป็นนโยบายสำคัญและจำเป็นเร่งด่วนของรัญบาลที่จะต้องดำเนินการ ตามยุทธศาสตร์พลังแผ่นดินเอาชนะยเเสพติดซึ่งในการดำเนินงานจะต้องดำเนินการโดยเฉพาะกับกลุ่มผู้เสพ/ผู้ติดยาเสพติด โดยให้นำเข้าสู่ประบวนการสมัครใจเข้ารับการบำบัดในระบบค่ายบำบัด และนำสู่ชุมชนหลังเสร็จสิ้นกระบวนการ ตามแผนการสร้างภูมิคุ้มกันยาเสพติดของรัฐบาล
2. วัตถุประสงค์
เพื่อนำผู้เสพ/ผู้ติดยาเสพติด เข้าสู่กระบวนการบำบัดโดยการนำเข้าค่ายปรับเปลี่ยนพฤติกรรม เป็นการลดปัญหาการแพร่ระบาดของยาเสพติดในหมู่บ้าน/ชุมชน
3. เป้าหมายการดำเนินงาน
กลุ่มผู้เสพ/ผู้ติดยาเสพติดในพื้นที่อำเภอพญาเม็งราย จำนวน 50 คน ได้แก่
อบต.แม่เปา 30 คน
อบต.ตาดควัน 7 คน
อบต.ไม้ยา 8 คน
อบต.แม่ต๋ำ 1 คน
ทต.เม็งราย 4 คน
4. ระยะเวลาดำเนินการ
วันที่ 13-19 มิถุนายน 2556
ณ วัดสบเปา หมู่ที่ 14 บ้านสบเปาใหม่ ตำบลแม่เปา อำเภอพญาเม็งราย จังหวัดเชียงราย |